Trường hợp ly hôn với người Tòa án đã tuyên bố mất tích

Câu hỏi:
Trường hợp ly hôn với người Tòa án đã tuyên bố mất tích thì Tòa án có phải làm thủ tục niêm yết hoặc hòa giải không?
Trả lời

Khi một người đã bị Tòa án tuyên bố mất tích tức là không còn khả năng liên hệ được với người đó và tất nhiên là người mất tích không thể tham gia hòa giải. Tòa án có thể áp dụng khoản 2 Điều 182 Bộ luật tố tụng dân sự để không tổ chức hòa giải được vì có lý do chính đáng. Đối với việc ly hôn với người bị Tòa án tuyên bố mất tích thì Tòa án cũng không cần thiết phải niêm yết các văn bản tố tụng nơi trước đây người mất tích đã cư trú.